9C vô đối !
Chào mừng các bạn đến với diễn đàn lớp 9C - Trường THCS Lí Tự Trọng - Thanh Hóa. Ở đây các bạn sẽ có cơ hội giao lưu, trao đổi về các vấn đề của lớp, trường mình, thảo luận học tập hay cùng giải trí với những tiện ích thú vị. Hãy nhanh tay đăng kí thành viên diễn đàn để sử dụng được nhiều các chức năng của diễn đàn hơn. Hãy thường xuyên vào diễn đàn để góp ý kiến cho bọn mình. Chúc các bạn vui vẻ!
9C vô đối !
Chào mừng các bạn đến với diễn đàn lớp 9C - Trường THCS Lí Tự Trọng - Thanh Hóa. Ở đây các bạn sẽ có cơ hội giao lưu, trao đổi về các vấn đề của lớp, trường mình, thảo luận học tập hay cùng giải trí với những tiện ích thú vị. Hãy nhanh tay đăng kí thành viên diễn đàn để sử dụng được nhiều các chức năng của diễn đàn hơn. Hãy thường xuyên vào diễn đàn để góp ý kiến cho bọn mình. Chúc các bạn vui vẻ!

9C vô đối !

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
March 2024
MonTueWedThuFriSatSun
    123
45678910
11121314151617
18192021222324
25262728293031
CalendarCalendar
Latest topics
» Những tình huống buồn cười PES 2010
by Chau Linh - Admin Mon May 07, 2012 6:19 pm

» Sơ lược về CS GO (Counter Strike Global Offensive)
by superassassin_1997 Sun May 06, 2012 2:07 pm

» Gửi các tình iêu bé nhỏ của tớ nhé!!!!!!!!!!!!
by Chau Linh - Admin Wed May 02, 2012 4:50 pm

» Gửi tất cả những người bạn thân yêu của tớ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
by Yoshikuni Aini Tue Apr 24, 2012 5:12 pm

» Lời kêu gọi học sinh kháng chiến!
by Chau Linh - Admin Fri Apr 20, 2012 4:37 pm

» pretty boy - m2m
by superassassin_1997 Thu Apr 12, 2012 9:22 pm

» trailer titanic 3d
by superassassin_1997 Thu Apr 12, 2012 8:50 pm

» Hài NBA ( ai dà)
by Chau Linh - Admin Sun Mar 25, 2012 10:38 am

» Chung kết Hanoi Basketball League 2011
by Chau Linh - Admin Sun Mar 25, 2012 10:36 am

» M4U Band Best Songs Collection
by Chau Linh - Admin Wed Mar 07, 2012 5:23 pm

Top posters
Chau Linh - Admin
Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_vote_lcapTình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_voting_barTình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_vote_rcap 
Yoshikuni Aini
Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_vote_lcapTình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_voting_barTình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_vote_rcap 
superassassin_1997
vampire9x
Hoàng Tú đẹp trai
xiangweicutethe
Gaara
thaokute_9x
xiangweihatsuharu
ruaconrobo
Similar topics
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Most Viewed Topics
Tổng hợp các phương pháp phân tích đa thức thành nhân tử (cơ bản & nâng cao)
"Lục Vân Tiên cứu Kiều Nguyệt Nga" thời @
nội dung các phần trong forum
Dịch tên bạn sang các thứ tiếng!!
Hack PES 2010 SuperStar Mode
Tổng Hợp Link Download PES6 Đến PES 12 [ Full + Rip]
Hot! Gunny Offline Hot!
Hội khỏe phù đổng 2012
Ca dao chế vui
bong di thung luoi (PES10)
Social bookmarking
Social bookmarking reddit      

Chia sẻ địa chỉ forum 9C vô đối trên những mạng xã hội nổi tiếng của bạn

Bookmark and share the address of 9C vô đối ! on your social bookmarking website

Share | 

Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Chau Linh - Admin
Admin
Admin
Chau Linh - Admin

Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen Empty
Bài gửiTiêu đề: Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen   Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen I_icon_minitimeWed May 11, 2011 11:39 am

" Từ khi cuộc sống rung rủi cho Các Mác và F. Enghen gặp nhau, công trình lao động suốt cuộc đời của đôi bạn ấy đã là sự nghiệp chung của họ " Lênin

Khi nói đến tình bạn của Mác và Enghen, Lê nin đã viết rằng, họ là những người " có một tâm hồn biết yêu thương nhau sâu sắc "
Những tâm hồn biết thương yêu. Có lẽ ta chẳng bao giở hiểu được thật sự những gì chứa đựng bên trong mấy chữ ngắn ngủi ấy , nếu kô có thư từ của 2 ông .

" Luân - đôn " .... của F . Enghen gửi cho Các Mác và " Mansetxtơ " ..... Các Mác gửi F . Enghen những lá thư đề địa chỉ như thế cứ nối tiếp nhau suốt 20 năm trời . Phải đến hơn một nghìn rưỡi bức thư .
Suốt 20 năm hầu như đó là phương tiện trao đổi duy nhất của 2 ông . Đó là kết quả của rất nhiều cảm xúc và tư duy . Không thể nào dừng trao đổi với bạn được . Khối óc và con tim đòi hỏi điều ấy . Những lá thư ấy có thể đem đọc một mạch , như đọc một thiên truyện hấp dẫn có một kô hai

Trên những trang giấy ấy là những điều suy luận về các sự kiện lịch sử , về các kết luận khoa học , những nhận xét về con người , những lời khuyên .

Và bên cạnh đó thư nào cũng có niềm lo lắng riêng tư , tình cảm quyến luyến , những lời lẽ dịu dàng ......

Khi được tin F . Enghen báo là mình bị ốm , Mác kô phải chỉ lo lắng băn khoăn , mà gần như phải hốt hoản lên . Mác yêu cầu bạn báo cho ông biết những triệu chứng của căn bệnh và lời kết luận của bác sĩ . Ít lâu sau ông tìm đến những bác sĩ nổi tiếng ở Luân - Đôn . Ông kể lại tất cả những gì mình biết bề bệnh tình của F . Enghen . Ý kiến của bác sĩ kô làm ông thoả mãn . Suốt trong mấy ngày liền Mác hỏi muợn thư viện các tác phẩm y học mới nhất , cả những cẩm nang của bác sĩ bằng các tiếng Pháp , Anh và Đức . Cuối cùng ông xác định được phương thuốc hay nhất theo ý mình .... để chữa cho F . Enghen và ông viết thư cho bạn biết .

Đến lược Mác ốm Enghen cũng lo lắng kô kém Mác truớc kia ông đi tới các bác sĩ nổi tiếng nhất ở Mansétxtơ để hỏi bệnh . Ông gửi các đơn thuốc xin được về Luân Đôn và yêu cầu Mác phải đến Mansétxtơ để nghĩ ngơi , thuyết phục Mác nên nghiêm chỉnh nghĩ đến sức khỏe của mình F . Enghen rất lo lắng . ai mà chẳng thấy vui trước sự bình yên và niềm vui của bạn , ai mà chẳng thấy buồn trước đôi mắt rầu rĩ và tuyệt vọng của bạn .

Trong những điều bất hạnh xảy đến gia đình của Mác là những vết thương không thể hàn gắn lại được , là những cái chết của mấy đứa con . Lònh tràn ngập một nổi buồn tê tái , ngay cả công việc cững không làm Mác khuây khoả , ông chỉ biết chia sẽ cùng bạn " Trong tất cả những ngày buồn đau khủng khiếp vừa qua , tôi luôn được tiếo sức mỗi khi nghĩ đến anh , tình bạn của anh và niềm hi vọng rằng hai chúng ta sẽ còn có thể tìm được điều gì hữu ích hơn nữa trên đời này ".

Trên bàn viết của nhà tư tưởng cách mạng có 2 bức ảnh : Ảnh của Gien - ny và ảnh của F . Enghen . Cạnh đấy có những mãnh giấy của F . Enghen viết cho Mác , bắt đầu bằng những chữ : " Chàng Môrơ thân yêu ......."

_ Hôm nay ta có đến thâm ông tướng kô ? Mác hỏi vợ
" Chàng Môrơ " ...... " Ông tướng ".... những ai gần gủi họ trong gia đình đều biết rằng ở nhà kô bao giờ gọi đúng tên Mác mà gọi là " Chàng Môrơ " , còn Enghen là " ông Tướng " . Nếu Enghen không gọi Mác là " Chàng Môrơ " thì tức là giữa họ có một điều hiểu lầm nào đó cần được giải quyết .

Với tất cả những tính gan góc của họ , hai người bạn vẫn thấy xa nhau là buồn khổ và mỗi lần có thể gặp nhau lại đem đến cho họ biết bao vui sướng . Họ thức thâu đêm tới sáng , khoan khoái trò chuyện , vui sướng vì được nhìn thấy nhau , nghe từng lời nói của nhau . Khi khônglàm nghề buôn nữa F . Enghen dọn nhà về London . Ông thuê nhà cách gia đình Mác cở 10 phút đi bộ ...

Và ngày nào Enghen cũng có mặt tại ngôi nhà số 1 đường Mai - len - đơ - pác - cơ - rốt hoặc dạo chơi cùng với Mác trong công viên . Thông thường 2 ông ở trong phòng làm việc . Và những khi ấy nếu khách qua đường tò mò nhìn vào một trong những cửa sổ tầng dưới nhà thì sẽ thấy có 2 người đang đi đi lại lại trong căn phòng kê đầy những tủ sách . Họ đi lại trò chuyện hàng giờ đủ mọi chuyện hoặc yên lặng ngẫm nghĩ một chuyện gì ...... Khi nói về tình bạn của 2 bậc thiên tài ấy - Chính Lênin đã nhận xét :

" Nhiều chuyện cổ tích truyền tụng những tấm gương cảm động về tình bạn . Giai cấp vô sản châu âu có thể nói rằng : Khoa học của họ đã do 2 nhà bác học , 2 chiến sĩ sáng tạo ra , đó là 2 con người có quan hệ đối xử với nhau vượt xa mọi chuyện cổ tích cảm động nhất về tình bạn của con người "
https://9cnumberone.forumvi.com

Tình bạn vĩ đại và cảm động giữa Mác và Enghen

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» Tuyển tập những câu chuyện ngắn ý nghĩa và cảm động
» Thử thách tình bạn
» Thiết kế huy hiệu và đồng phục lớp